หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปชิม ก๋วยเตี๋ยวปากหม้อเจ้าอร่อย อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา  (อ่าน 32243 ครั้ง)
jeenie
นักเดินทางระดับ Bronze
*

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 02:57:40 pm »

ก๋วยเตี๋ยวปากหม้อ อาหารท้องถิ่นของอำเภอพนมสารคาม จังหวัดฉะเชิงเทรา เป็นอาหารที่ขายกันมานาน  ที่ตลาดพนมสารคาม มีร้านก๋วยเตี๋ยวปากหม้อหลายร้าน มีขายทั้งกลางวันและกลางคืน จะมีนักท่องเที่ยวแวะเวียนไปทานกันเยอะมากรวมทั้งคนในท้องถิ่นด้วยค่ะ

ส่วนร้านที่จะมาแนะนำในวันนี้คือร้าน เจ๊ยูร ค่ะ จริงๆแล้วแถวตลาดจะมีอยู่หลายร้านมาก สามารถเลือกร้านได้ตามความพอใจ ส่วนตัวเคยลองทานร้านอื่นแล้ว แต่มาติดใจร้านนี้ค่ะ มาทานร้านนี้ค่ะ
      ความจริงแล้วไม่ได้ตั้งใจไปทาน แต่แฟนชวนไปตลาดโรงเกลือ    พอดีผ่านก็เลยได้มีโอกาสแวะทานอีกครั้งค่ะ Eyelashes Kiss

jeenie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 02:58:40 pm »

เจ๊ยูร  ปากหม้อ 
                     เบอร์โทร์  086-8334237
                     ปากหม้อ  6  อัน 10 บาท
                     กระดูกหมู ชิ้นละ 5 บาท
                     ขาไก่       ขาละ 5 บาท
                     เลือดไก่   3 ชิ้น 10 บาท
                     ลูกชิ้น      4 ลูก 10 บาท

jeenie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 02:59:32 pm »

ที่เห็นภาพนี้จะเป็นไส้ของปากหม้อที่ปรุงรสแล้ว มีทั้ง เต้าหู้ กุ่ยช่าย ถั่วฝักยาว หน่อไม้ ถั่วงอก แล้วก็ไส้หวาน อร่อยทุกอย่างแล้วแต่ชอบค่ะ
  จะทานกันเป็นรอบๆนะค่ะ รอบละ 6 อัน จะเอาไม่เอาอะไรบอกน้องได้ เหมือนก่อนเป็นคุณแม่เดี๋ยวนี้เป็นรุ่นลูกแล้วค่ะ   น้ำซุปเติมได้ตลอดไม่คิดเงิน ขอบอกว่าน้ำซุปหวานอร่อยมากๆๆๆๆ Very Good Eyelashes
  ถ้าจะเติมของอย่างอื่นก็คิดเงินเพิ่มค่ะ ตามราคาที่บอกไว้ข้างบนค่ะ  Cheesy

jeenie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:02:09 pm »

ก่อนอื่นก็ต้องเริ่มจากสั่งน้ำซุปก่อน ชามนี้มีกระดูกหมูกับเลือดไก่ค่ะ Kiss

ได้น้ำซุปก็นั่งซดน้ำซุปหอมหวานกระดูกหมูมาก Censor  รอว่าเมื่อไหร่จะถึงรอบของเราสักที่พี่ที่ไปด้วยนั่งรอกันตาละห้อย

ผู้ชายคนนี้ได้ก่อนตลอดแล้วก็อิ่มก่อนเพราะวนได้แค่ 2 รอบก็อิ่มซะแล้ว D Laughing

เย้ๆๆ แล้วก็ถึงตาเราแล้ว  Censor
jeenie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:02:55 pm »

ชามนี้กระดูกหมูล้วนๆๆ

วนมารอบ 2 แล้วค่ะ ตอนนี้ทานแต่ไส้กุ่ยช่ายกับถั่วฝักยาวค่ะ smiley

นั่งมองแม่ค้าทำเพลิน

jeenie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:38:50 pm »

ชอบแม่ค้ามากๆๆน่ารักใจดี ตักได้ไม่บ่น พี่ที่ไปด้วยทานผักกับกระเทียมเจียวซะหมดถ้วยเลย Tongue

ตั้งแต่ทานน้องไม่ได้พักมือเป็นระวิงเลยค่ะ เก่งมากคงจะชินแล้วเห็นแล้วเมื่อยแทนจริง

พี่ยังบอกสู้ตายค่ะ

ราคาอาหาร 6 ชาม วนคนละ 2 รอบบ้าง 3 รอบบ้าง เพิ่มเลือดเพิ่มไก่ รวมแล้ว 6 ชาม 320 บาท ค่ะ
jeenie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:45:54 pm »

พอดีลืมถ่ายรูปมาให้ ทางเข้าตลาดของ อ.พนมสาคาม  จะอยู่ตรงข้ามกับ โลตัสจะอยู่ทางขวา ถ้าเห็นแล้วก้เลี้ยวซ้ายเข้าตลาดมาได้เลย
   ส่วนร้านถามคนแถวนั้นหรือจะโทรไปถามก็ได้ค่ะ เพราว่าจะต้องเข้าซอยทางขวามือไปนิดนึงค่ะ ต้องขออภัยด้วยนะค่ะที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ Thks

ทานเสร็จก็เดินทางไปตลาดโรงเกลือกันเลยค่ะ เพื่อว่าใครไปแถวนั้นจะได้แวะไปลองชิมดูค่ะ ตอนนี้ที่ตลาดโรงเกลือคนไม่ค่อยเยอะมาก แต่ร้อนตับแล่บกันไปเลยค่ะ
   ถ้าไปต้องเตรียมตัวให้พร้อมกลับมาอาจจะได้ไข้กลับมาเป็นเพื่อนนะค่ะ  ว่าจะถ่ายรูปมาให้ดูพอดีมีเวลาช้อปน้อยก็เลยได้มารูปเดียวจริงๆค่ะ เช่ารถกอฟล์ขับเดินไม่ไหวร้อนมาก
    ช.ม ละ 100-120 บาท แล้วแต่ขนาดของรถไม่แพงนะค่ะ  ถ้าผ่านไปอย่าลืมแวะไปทานนะค่ะ
  Bye

uncledeng
ผู้ดูแลเว็บไซต์
นักเดินทางระดับ Silver

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 07:56:08 pm »

เป็นเมนูที่ แปลก และน่าสนใจมากๆ ครับ
 smiley   smiley   smiley
jeenie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:57:13 pm »

เป็นเมนูที่ แปลก และน่าสนใจมากๆ ครับ
 smiley   smiley   smiley

ใช่ค่ะลุงเด้ง แปลก แล้วก็อร่อยมากๆด้วยค่ะ เสียดายขับรถไปไกล  *-11พอสมควรนานๆจะได้ทานค่ะ Eyelashes
Gingz
Global Moderator
นักเดินทางระดับ Silver

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:37:26 pm »

เคยทานแต่ข้าวเกรียบปากหม้อ กับปากหม้อญวนอ่ะค่ะ

ดูรีวิวแล้วก๋วยเตี๋ยวปากหม้อก็น่าทานดีค่ะ แปลกดี แต่ไปทานทีไกลจังอ่ะ  Shocked
jeenie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:55:49 am »

เคยทานแต่ข้าวเกรียบปากหม้อ กับปากหม้อญวนอ่ะค่ะ

ดูรีวิวแล้วก๋วยเตี๋ยวปากหม้อก็น่าทานดีค่ะ แปลกดี แต่ไปทานทีไกลจังอ่ะ  Shocked

ใช่ค่ะ ไกลพอสมควรถ้าผ่านถึงได้ไปทานค่ะ smiley
MangMoA
Global Moderator
นักเดินทางระดับ Gold

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 02:03:55 pm »

Surprised แปลกดีค่ะ ยังไม่เคยทานเลย ท่าทางน่าอร่อยนะค่ะ

jeenie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 12:36:18 pm »

Surprised แปลกดีค่ะ ยังไม่เคยทานเลย ท่าทางน่าอร่อยนะค่ะ

อร่อยมากๆๆค่ะ Very Good ถึงจะไกลไปหน่อยแต่ทานแล้วรับรองไม่ผิดหวังค่ะ Heart
stitchyfuse
นักเดินทางระดับ Beginner

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 04:17:36 pm »

Eyelashes ขอบคุณที่แนะนำ แหล่งอาหารอร่อยๆ ให้ทราบนะคะ  Nice
เดี๋ยวต้องหาโอกาสไปทานซักครั้ง น่าหย่อยมาก

Cool แนะนำเครื่องมือทางเลือกค่ะ service desk ดีมาก
และมีบทความด้วยค่ะ servicedesk itil
itsm helpdesk
itsm service management
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2015, 02:46:08 pm โดย stitchyfuse » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์