หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **เราสองคน Phuket - Phang nga KOH KHO KHAO with love * * ^_^  (อ่าน 10382 ครั้ง)
jeenie
นักเดินทางระดับ Bronze
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:11:17 PM »

เริ่มเรื่องเมื่อปีที่แล้วมือซนด้วยโปร 0 บาท ของหางแดง เลยได้ภูเก็ตมา 8-11 มี.ค 54 แต่เวลาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เห็นถูกดีไม่คิดมาก ตั้งใจว่า ไปภูเก็ตครั้งนี้จะไป
          เดินเล่นสบายๆ หาของพื้นเมืองทาน หาข้อมูลไว้เพียบเลยค่ะ  แต่ความจริงเรื่องมันไม่ได้เป็นเช่นนั้น ดูจากหัวเรื่องจะไป ชิว ชิว ที่ภูเก็ต แล้วไปพังงาได้ไงรอชมนะค่ะ  smiley

เนื่องจากตั๋วโปรเลือกเวลาไม่ได้ ต้องจำใจ  cry ให้มาไฟลท์ 2 ทุ่มครี่ง ด้วยความเต็มใจ  D Laughing  รีบไปโหลดกระเป๋าเราทำเว็บเช็คอินมาแล้วสะดวกดีค่ะ
          ก่อนเข้าเกทขอแวะถ่ายรูปตรงนี้จัดน่ารักค่ะ ชอบตรงตุ๊กๆนี้แหละค่ะ

ระหว่างรอเครื่อง เห็นอย่างนี้ไฟลท์เต็มนะค่ะ ยังไม่มีใครมาแฟนเลยขอนอน แบบฝรั่งซะเลย บขส ชัดๆๆ เครื่องดีเลย์ไปอีกเล็กน้อย พร้อมแล้วลุยกันเลยค่ะ Ohhhh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 07:49:13 PM โดย jeenie » บันทึกการเข้า
jeenie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:46:46 PM »

ถึงสนามบินเกือบ 4 ทุ่ม รอกระเป๋า คุณแฟนรีบโทรหาเพื่อนเป็นการด่วน แต่ความจริงแล้ว เพื่อนมี ร.ร อยู่ที่หาดป่าตอง แต่ว่าใจจริงไม่อยากไปรบกวน อยากไปอยู่ในเมืองมากกว่า
     รอรถตู้เข้าเมืองนานมากๆๆๆๆ Undecided รู้อย่างนี้นั่งแท็กซี่ไปดีกว่า แต่ว่าคิดช้าไปแล้ว  Lipsrsealed กว่าจะถึงที่พักก็เกือบเที่ยงคืน  cry  เราเลือกพักเกสท์เฮาส์ นะค่ะ ประหยัด แล้วก็มาดึกแล้ว
     เราพักที่ คริสตัล เกสท์เฮาส์ ตรงข้าม ร.ร เพิร์ล เยื้องๆขึ้นไปนิดนึง ห้องพักก็โอเคอยู่นะค่ะ ราคา 450 บาท แอร์เย็นฉ่ำ กว่าร.ร ใหญ่บ้างที่อีกค่ะ ที่นอนก็สบายถือว่าผ่านค่ะ เดินทางง่าย

จากที่พักเดินมาทางซ้ายจะเห็น วงเวียนหอนาฬิกา  จะอยู่ฝั่งตรงข้าม ให้ข้ามถนนไป จะมีร้านอาหรอยู่นะค่ะ เป็นร้าน ข้าวต้ม อาหารอร่อย ราคาไม่แพง แนะนำเมนูเด็ด แคบหมูผัดพริกแห้ง แคบหมูอันใหญ่
     คลุกกับน้ำพริกพื้นเมือง รสชาติเผ็ดล้ำ กลมกล่อม ( จานสีชมพูทานซ้าย ถ่ายตอนใกล้หมด )  อีก เมนู หอยตลับผัดน้ำพริกเผา รสชาติสด อร่อยมากๆๆค่ะ Very Good
     คิดเงินมารวมเครื่องดื่มมีแอกอฮอลล์ แค่ 400 กว่าบาทเองค่ะ ขอโทษด้วยนะค่ะไม่ได้ถ่ายหน้าร้านมาให้ มันเหนื่อยมากค่ะแล้วก็ลืมด้วยค่ะ  Tongue

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 11:51:35 PM โดย jeenie » บันทึกการเข้า
jeenie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:02:11 AM »

เช้าวันใหม่ ของเราออกไปเดินเล่นตลาดเช้า จาก ร.ร เดินตรงไปเรื่อย ข้ามแยก ประมาณ สัก 2 แยกถนน ก็จะเจอ ผู้คนมาจ่ายตลาดกันค่ะ รับรองไม่หลงค่ะ หาง่ายมากๆๆ
        หาอยู่ตั้งนานมาเจอร้านติ่มซำในตลาด เห็นคนเยอะดีค่ะ เลยลองทานดู รสชาติก็พอใช้ได้ค่ะ ราคาไม่แพง ชอบบักกุเต๋ อร่อยสุดค่ะ ทานเสร็จแล้วต้องรีบกลับไปที่พัก เนื่องจากว่าเพื่อนแฟนจะมารับ ไปพังงา  Huh งงมาก จะไปทำไม
        ฉันจะมา เดินชิล ที่ภูเก็ต แล้วจะกลับมาำยังไง เพราะว่า วันที่ 11 ต้องขึ้นเครื่องตอนเช้า ตี 5 .30 ต้องถึงสนามบิน  เลยตกลงกันว่านอน คืนเดียวเท่านั้น ช่วงบ่ายก็นั่งรถบัสกลับไปภูเก็ตแล้วกัน ไม่อยากขัดใจ ไป ก็ไป  Undecided

jeenie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:20:32 AM »

เพื่อนคุณแฟนมารับแล้วค่ะ หลังจากนั้นก็แวะทานข้าว ห้องอาหารเรือนไม้แก่น Resterant and Coffee เปิดบริการมากว่า 8 ปีแล้วทางฝั่งอันดามันจังหวัดพังงา ตั้งอยู่เส้นทางหลวงสาย 402 เลขที่ 43/2 หมู่ที่4 ตำบลโคกกลอย อำเภอตะกั่วทุ่ง จังหวัดพังงา 82140 โทรศัพท์หมายเลข 076 -581554 และ 076- 581464 (มีเบเกอรี่อร่อยๆทำเองสดสด ขายทุกวัน) มี จุดเด่นที่ตัวร้านสร้างจากแกนใน(หรือวงปี?)ของต้นไม้ขนาดใหญ่ชนิดต่างๆที่มี อายุหลายร้อยปีซึ่งล้มตายทับถมอยู่ในธรรมชาติถูกสรรหามาผสมผสานกับการดีไซน์ การก่อสร้างที่ไม่เหมือนใคร จึงมีความสวยงามเป็นเอกลักษณ์ แข็งแรงทนทานมาก ร้านตั้งอยู่ในบรรยากาศของสวนขนาดใหญ่ที่มีความร่มรื่นของต้นไม้นานาพันธ์รวมถึงสวนผลไม้เช่น เงาะ ลองกอง ทุเรียนไว้ซื้อกลับบ้านในราคาไม่แพงอีกด้วย (ขอบคุณข้อมูลจากเว็บ http://rueanmaikaen.com)  ร้านนี้อาหารอร่อยมากๆๆๆค่ะ มีเบเกอรี่และกาแฟหอมๆให้ทานอีกด้วยค่ะ*-10 Very Good Very Good

เมนูของเราวันนี้  1.ผัดใบเหลียงใส่ไข่ ไม่เคยทานแต่อร่อยอผักหวาน หอม เพื่อสุขภาพมากค่ะ  2.ปลาอินทรีย์ทอดซีอิ๊ว เนื้อสดๆๆ 3. แกงส้มปลายอดมะพร้าว จัดจ้าน จี๊ดจ๊าด  Tongue
                    4.ที่ขาดไม่ได้ น้ำพริกกุ้งเสียบ อร่อยกว่าที่เคยทานที่อื่น ครบรส  5.แกงสัปปะรดหมู ทานไม่ค่อยเป็นแต่อร่อยค่ะ เป็นอาหารพื้นเมืองทั้งหมด เพื่อนแฟนใจดีมาก สั่งมาให้ลองทานดูค่ะ
     ส่วนค่าเสียหายไม่ทราบจริงๆ เนื่องจากเจ้าถิ่นเขาขอเลี้ยงต้อนรับ  Nice น่ารักที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 03:58:40 PM โดย jeenie » บันทึกการเข้า
jeenie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:50:49 AM »

แผนที่การเดินทางมายัง เกาะคอเขา huh คนบ้านเรา อาจจะยังไม่รู้จักและคุ้นหูกันมากนักแต่ที่นี้เริ่มเป็นที่รู้จักของชาวต่างชาติ มา 6 ปีแล้วค่ะ
     รวมทั้งเราทั้งคู่ก็เพิ่งเคยได้ยินชื่อและได้สัมผัสเป็นครั้งแรก

เราต้องผ่านหมู่บ้านน้ำเค็ม  Crying ที่ที่เคยเกิด สึนามิ ใช่ไหมค่ะ เพื่อนแฟนบอกว่าใช่  Crying หนูกลัว เปลี่ยนใจก็ไม่ทันแล้วค่ะ  Eyelashes  เราต้องข้ามฝั่งไปเกาะเหมือนที่เกาะช้างนะค่ะ
    แต่มันไม่ไกลเลยค่ะ  Wink มองไปก็เห็นแล้ว  ประมาณ 10 นาทีก็ถึงแล้วค่ะ ชอบจัง  Cool ไม่รวมเวลารอเรือออกนะค่ะ แล้วแต่โชคนิดนึงถ้าเรือเต็มเร็วก็ออกเร็วค่ะ  
    เห็นป้าย ยินดีต้อนรับสู่เกาะคอเขา  Surprised ลืมกลัวเลยค่ะ  D Laughing

เราเดินทางถึงรีสอร์ท แล้วค่ะ จะมีป้ายบอกทางตลอดนะค่ะ ธรรมชาติที่สุด  Heart ถึงที่พักแล้ววันนี้ขอพักแบบไฮโซสักคืน :Dที่นี้จะตกแต่งแบบไทยนะค่ะ
    ฝรั่งจะชอบมากอะไรที่เป็นไทย อยากให้เด็กรุ่นใหม่รักอะไรที่เป็นไทยแล้วจะรู้ว่ามันดีกว่าที่คิดค่ะ มาอยู่กันที่ 6 เดือน แล้วก็มาทุกปีด้วยค่ะ ส่วนมากจะเป็นแขกประจำค่ะ
    โชคดีว่ามาช่วงที่แขกออกไปบ้างแล้วไม่งั้นก็อดพัก โชคดีจริงๆมาถูกที่ถูกเวลา D Laughing

ห้องของเรา สีเขียวสดชื่น เย็นชวนให้ง่วงนอนมาก Tongue Out แบ่งโซนกันได้ลงตัว สวยงาม ชักไม่อยากกลับไปภูเก็ตแล้ว  Crying อยากอยู่ที่นี้ ทำไงดีคิดไม่ออก แฟนบอกว่าเลื่อนตั๋วได้ไหม
    เลยบอกไปว่าถ้าเลื่อนตั๋ว 2 คน แพงกว่าค่าห้อง 1 คืนอีก Red Card เลยยอมยกเลิกความคิดนั้นซะ ไว้มาใหม่แล้วกันเนอะ Eyelashes

ห้องน้ำสะอาดสวยงาม อาบน้ำไปพร้อมวิวด้านนอก  Nice อาบอย่างนั้น  Love Struck แย่เลยใครจะกล้าาต้องเอาม่านลง

รูปนี้ถ่ายแบบเปิดไฟ สวยงาม ก่อนที่ห้องจะไม่เป็นเช่นนี้  ส่วนเรื่องค่าห้องไม่ทราบจริงๆค่ะ ต้องขออภัยด้วย ใครที่อยากไปพักติดต่อโดยตรงตามเว็บไซต์นะค่ะ www.cnkhokhaobeachresort.com Thks Kiss

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 05:11:18 PM โดย jeenie » บันทึกการเข้า
jeenie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:31:44 PM »

หลังจากแอบไปผักผ่อนที่ห้องแล้ว เพื่อนแฟนชวนไปเที่ยว หาดของเพื่อนที่อยู่ที่นี้ค่ะ เรามาที่ Ha Pla  beach หาปลาบีช ชื่อน่ารักจังค่ะ  บรรยากาศดีมากๆๆ ที่นี้มีบ้านพักเป็นหลังๆนะค่ะ
     แต่คนไทยคงไม่ชอบ จะมีแต่ฝรั่งซะส่วนใหญ่ค่ะ
Heart

ขอเก็บภาพสวยไว้สักนิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 11:40:00 PM โดย jeenie » บันทึกการเข้า
jeenie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:39:10 PM »

เจ้าบ้านจัดอาหารมาเลี้ยงตอนรับ  Eyelashes เกรงใจมากๆๆ แต่อาหารก็สดอร่อยได้บรรยากาศเช่นกันค่ะ ส้มตำไทย ปลาอินทรีย์ทอดน้ำปลา แล้วที่เด็ดสุดก็คือกุ้งทอดเกลือ หวานมากๆค่ะ Very Good

สักพักฝนตก อยากจะออกไปเล่นน้ำฝนจัง น้ำใสสะอาดไม่มีมลพิษเหมือนในกรุงเทพ Nice ตกมานิดหน่อยพอชื่นใจ  แล้วก็ตัดยำแมงกระพรุนทะเล ที่หามาได้มาให้ ขอบอกว่าเยี่ยมไปเลยค่ะ ทานจนท้องแทบแตก Very Good  Cheesy

jeenie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:51:03 PM »

เพื่อนแฟนบ่นใหญ่เลยว่าทำไมมาน้อยวันจัง  Crying ใครจะไปรู้ว่าจะมาที่นี้ค่ะ ไม่งั้นจัดยาวๆๆเลย Eyelashes เสียดายมากไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาสอีก เมื่อคืนนอนเร็วนิดนึงเพื่อที่จะตื่นเช้ามาถ่ายรูป
    ดูภาพแทนคำบรรยายนะค่ะ ชายหาดส่วนตัวที่สุด  Kiss

jeenie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:11:33 AM »

ไปทานอาหารเช้า 10 โมงกว่า  ไม่รู้ว่ามีไลน์อาหารเช้าหรือสั่งเป็นจานนะค่ะ ราคาห้องที่นี้รวมอาหารเช้านะค่ะ เพราะตอนไปทานไม่มีใครแล้วค่ะ  เจ้าบ้านสั่งข้าวต้มทะเลมาให้ทานค่ะ
      กับกาแฟแล้วก็แซนวิชอร่อยใช้ได้ค่ะ  ทานเสร็จพี่ขับรถกอฟล์มาส่งแต่ไม่ได้มีไว้ให้แขกใช้นะค่ะ Eyelashes เจ้าของซื้อมาให้คุณแม่ใช้ค่ะ Kiss

แดดดีจริงค่ะ ถ่ายรูปแสงได้ใจมากค่ะ

หน้าห้องของเรา

เก็บภาพก่อนจะกลับแล้ว ยังไม่อยากกลับเลยค่ะ อยากอยู่ต่อจัง cry

jeenie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:25:39 AM »

ลากกระเป๋าออกจากบ้านด้วยความเศร้า cry Eyelashes (เหมือน AF  D Laughing ) มารอเจ้าบ้านไปส่งที่ท่ารถ ไปภูเก้ต  Ohhhh

ดูวิวรอบ ร.ร ไปก่อนนะค่ะ

jeenie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:27:54 AM »

ถ่ายกันจนเหนื่อยก็ได้เวลาแล้วค่ะ มีสระว่ายน้ำด้วยนะค่ะ ถ้าใครมีโอกาศมาพัก อย่าลืมชุดว่ายน้ำนะค่ะ  Wink

jeenie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:35:13 AM »

ขับรถมาไม่ถึง 10 นาที ก็ถึงท่าเรือ  ได้เวลาเรือออกแล้วค่ะ Bye Bye เกาะคอเขา   Bye Bye  ถ้ามีโอกาสจะมาใหม่นะค่ะ Eyelashes Kiss

jeenie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:59:12 AM »

เนื่องจากว่าเพื่อนแฟนไปส่งที่ท่ารถ จ.พังงา อ.ตะกั่วป่า รถมีอีกรอบ ตอน บ่าย 3 โมง ซื้อตั๋วแล้วเด็กมาบอกว่า มี1ที่นั่ง พอถึงเขาหลักจะว่าง เราก็โอเค แต่เริ่มหงุดหงิด Sad
  นั่งรอมา 1 ช.ม ดันมาบอกว่ารถเต็มให้ยืน angry  จนถึงเขาหลัก  Crying จะบ้าเหรอ โมโหฟิวส์ขาด แต่ที่โมโหคือเขาเอาที่นั่งเราไปให้คนอื่น  Undecided การจัดการแย่มากๆๆ ถ้าใครอยากรู้ว่าเจ้าของไหนส่งข้อความมานะค่ะ
  จะบอกให้ เสียเวลามากกะว่าจะไปเดินเล่นที่ภูเก็ตก่อนมืด เซ็งมาก สุดท้ายก็ต้องโทรหาเพื่อนให้หารถไปส่งที่ภูเก็ต ถ้ารู้อย่างนี้ก็นั่งไปนานแล้ว รถมารับก็สะบัดบ๊อบใส่อย่างไม่แคร์  Shocked Sad

แต่แล้วก็คงเหมือนว่ามีสิ่งใดอยากให้เราทั้งคู่ได้มาดูที่นี้ค่ะ คนขับใจดีจอดให้เราได้ถ่ายรูป เรือหลวงที่โดนสึนามิ พัดมาก็ยังคงอยู่ที่เดิมไม่สามารถ ย้ายกลับไปได้ไม่มีงบประมาณ เพราะว่าเรือใหญ่จริงๆค่ะ
  แทบไม่อยากเชื่อสายตาค่ะเห็นแล้วขนลุก ฝรั่งก็มาดูกันเยอะ กลายเป็นอนุสรณ์สถานรำลึกค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 01:01:38 AM โดย jeenie » บันทึกการเข้า
aey&ber (◕‿◕)✿
นักเดินทางระดับ Silver
**

LoVe Is All ArounD (^_-)db(-_^)

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:53:45 PM »

ยังไม่จบใช่ป่ะ รอตอนต่อไปอยู่ค๊า กำลังสนุกเลยยยย  smiley

。◕‿◕。 ✿*゚’゚・...。 In My Heart I Have LOVE

In My LOVE I Always Have YOU ...。o○☆  ◕‿-。
jeenie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 02:55:57 PM »

ยังไม่จบใช่ป่ะ รอตอนต่อไปอยู่ค๊า กำลังสนุกเลยยยย  smiley

ใกล้จบแล้วค่ะ  Thks Kiss
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์