หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันร้อน ร้อน ไปนอนหมู่เกาะสุรินทร์ ถิ่นมอแกนกัน  (อ่าน 9871 ครั้ง)
ไดไดแป้น
นักเดินทางระดับ Beginner

ไดไดแป้น

« เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 03:46:22 PM »

วันร้อน ร้อน ไปนอนหมู่เกาะสุรินทร์ ถิ่นมอแกนกันคะ
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนคะว่าเพิ่ง REVIEW เป็นครั้งแรกตื่นเต้นมาก เอิ้ก เอิ้ก...
ตามมาเที่ยวแบบลุยๆกันเลยคะ..  D Laughing

เนื่องมาจากสงกรานต์ปีนี้ไ้ด้หยุดยาวถึง 9 วัน (โอ้วนานอย่างไม่เคยรู้สึกมาก่อน)..
จะปล่อยให้ครั่นเนื้อครั่นตัวกันทำไม การเมืองก็ร้อน อากาศก็ร้อน
ไปเที่ยวหมู่เกาะสุรินทร์กันดีกว่าค่ะ หลังจากผ่านมา 2 ปีที่เราไม่ได้เจอกัน....
คิดถึงเธอเหลือเกินหมู่เกาะสุรินทร์  

การเดินทางเริ่มต้นจาก 6 โมงเย็น.. ก็รีบขนผ้าผ่อนจากออฟฟิตที่อโศกไปจุดมุ่งหมายที่ ขนส่งสายใต้ใหม่
ที่ถนนบรมราชนนี (027938111 ติดต่อสอบถามรายละเอียดเรื่องรถที่ บขส.)
โดยใช้เวลาประมาณ 1 ชม.ครึ่ง บนแท็กซี่ฝ่าความจราจรที่วุ่นวาย เราก็มานั่งหน้าแป้นรอสมาชิกที่เหลือเพื่อขึ้นรถรอบ 2 ทุ่มครึ่ง..
สมาชิกพร้อมก็ออกเดินทาง เย้.เย้.Let’s go to the sea
 cry

ขึ้นรถปุ๊บก็นอนหลับปั๊บเหมือนกดปุ่ม ซักพักก็มาถึง ที่จอดรถ อ.คุระบุรี จ.พังงา เช้าวันใหม่ในเวลาประมาณ 7โมงเช้า
ก็จัดการโทรหาพี่ มล คนซื่อ แห่งซาบีน่า ที่เราจองตั๋วเรือ (ไปกลับราคา 1,000 เป็น Slow Boat) เอาไว้เรียบร้อยแล้วล่วงหน้าก่อนเดินทาง
แล้วพี่มลก็บอกให้รอเดี๋ยวจะมีรถมารับเพื่อไปขึ้นเรือ ระหว่างรอก็ทำธุระส่วนตัวกันไปก่อน
รถมารับเราไปขึ้นเรือแล้วคะ

ระหว่างรอเรือก็ไปเช็คอินกับอุทยานทั้งเรื่องที่พักและการขึ้นเรือ
อ้อลืมบอกไปคะว่าการจะเที่ยวอุทยานแห่งชาติต้องทำการแจ้งล่วงหน้าก่อนว่าจะพักกี่คืนและกี่ท่านผ่านทาง websit ของอุทยาน
ตาม Link นี้เลยคะ http://web2.dnp.go.th/parkreserve/reservation.asp?lg=1  
จากนั้นชาวคณะเราก็อิ่มท้องกันด้วยข้าวหมกไก่หน้าอุทยาน

สภาพฝูงชนที่มีจุดมุ่งหมายที่เดียวกัน...

เราขึ้นเรือกันประมาณ 9 โมงกว่าๆ ก็หลับบ้าง ถ่ายรูปบ้าง อะไรบ้าง ก็มาถึงแล้วคะ หมู่เกาะสุรินทร์เวลาประมาณ 11 โมง
แต่เรือใหญ่ไม่สามารถเข้าไปได้ ต้องมีเรือวิน(อันนี้เราเรียกกันเอง หุหุ)หรือเรือเล็กหางยาวมาัรับได้ครั้ง 10-15 คน ต่อ 1 ลำ

มายืนรอรับกระเป๋า (อารมณ์เหมือนสนามบินเลย) ที่นักท่องเที่ยวกันช่วยกันลำเลียงลงมาจากเรือ น่ารักกันจิงๆ

จากนั้นก็เดินเท้าลุยฝุ่นพร้อมแบกของกันเอง อีก 200 เมตร(แต่เดินกันจริงๆ มันดูน๊านนานนร๊อนร้อน)
เพื่อไปที่ทำการบนเกาะแจ้งโซนที่กางเต๊นท์ แล้วก็เดินหาที่กางเต๊นท์กัน ได้โน่นคะสุดหาดโน่น 55
โอ้วกลางเต๊นท์กันยามเที่ยงยังยิ้มมีความสุขได้  Eyelashes

หลังจากจัดการเรื่องที่พักสุดหรูบนเกาะแล้วก็ถึงเวลารับประทานอาหารสุดหรูเช่นกัน แอ่น แอน แอ้นนน มาม่าคัพ
คนละถ้วยก็อิ่มกันแล้ว (ยังไงก็ต้องอิ่มลิมิต 1 ถ้วย 55)
อ้อขอบอกเรื่องน้ำนิดนึงคะ ถ้าแบกจากฝั่งกันได้แนะนำให้แบกมาเลยนะคะเพราะราคาบนเกาะสูงกว่ามาตราฐาน
ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาคะ (น้ำเปล่าขวดเล็ก 15 บ บนฝั่ง 8 บ. โค้กกระป๋องบนเกาะ 30 บ.บนฝั่ง 14 บ.เบียร์กระป๋องบนเกาะ 50 บ.บนฝั่ง 30บ.)
คณะเราฟาดน้ำเปล่าไป 3 แพค(ขวดใหญ่) ก็แบกกันกล้ามโตเลยทีเดียว หุหุ Undecided

มาถึงวันแรกก็มาซ้อมใช้อุปกรณ์กันก่อนออกสนามจริงวันพรุ่งนี้ ดูลีลาแต่ละคน หุหุ แจ่มนะเนี่ย..เดี๋ยวพรุ่งนี้เจอกัน นีโม่น้อย

การนั่งเรือไปดูประการังต้องแจ้งเจ้าหน้าที่พร้อมลงชื่อจองบอกจำนวนคนก่อน 8.30 เช้า เพราะเรือจะออก 9 โมง
ราคาคนละ 80 บาทต่อช่วงคะ 1 วันแบ่งเปน 2 ช่วง เป็นราคา 160 ต่อวัน จุดที่จะไปทั้งหมดจะมี 9 จุด แบ่งเป็นวันละ 5 จุด
และ 4 จุดคะ ซึ่งตรงนี้แล้วแต่ทางอุทยานจะเป็นคนจัดการว่าวันไหนไปจุดไหนบาง มาดูรายละเอียดได้ที่เคาเตอร์เจ้าหน้าที่
จะแจ้งบอกไว้ว่าวันนี้ไปดำจุดไหนบ้าง ส่วนเรื่องอุปกรณ์ ชูชีพ สน๊อคเกิล ทางอุทยานให้เช่า วันละ 150 บ ต่อวัน
(ทางเราได้เช่าไว้กับพี่มลซาบีน่าบนฝั่งแล้วซึ่งจะราคาถูกกว่า 3 วันรวม 300 บ.)

ไปดำน้ำวันแรกเราเติมพลังด้วยกับไมโล กาแฟขนมนิดหน่อย + มาม่า พร้อมแล้วที่จะลุยทะเลกัน
โอ้ทะเลแสนงาม ฟ้าสีครามสดใส หุหุ ถึงกับร้องเพลงนี้กันเลยทีเดียว มาชมภาพกันเลยคะ
......

กลับมาถึงที่พักช่วงบ่าย ก็ทานอาหารชุดสุดหรูเช่นเคย อิอิ คือจริงๆทางโรงอาหารของอุทยานก็มีนะคะไม่ได้กันดารกันขนาดนั้น
ถ้าเป็นอาหารจานเดียว ก็ราคา 60 – 80 บ. ส่วนอาหารเป็นชุดก็มีค่ะ 180 บ ต่อชุดคะ
แต่ต้องแจ้งล่วงหน้าก่อนสอบถามรายละเอียดกับทางเจ้าหน้าที่ได้คะ
ส่วนที่คณะของเราเน้นมาม่าเนื่องมาจากการต่อแถวหรือรออาหารมันค่อนข้างนานเพราะว่าเป็นช่วงเทศกาล
จึงเน้นทานกันง่ายๆ แต่ขอนอนเก็บแรงดำน้ำเยอะๆ ขนมนมเนยก็ขนกันมามากมายทีเดียว อิอิ

ออกไปลุยทะเลช่วงบ่ายกันได้แล้วคะ
อืมมสูดอากาศลึกลึก...หืมมมรู้สึกรักทะเลขึ้นมาอีกเยอะเลยหลังจากไปหลงภูเขาอยู่นานก่อนหน้านี้

การเที่ยวทะเลที่หมู่เกาะสุรินทร์เป็นเรื่องที่น่ายินดีเรื่องการจัดการมาก อย่างเช่น จะไม่ให้นำข้าวไปทานบนเรือเหมือนที่อื่นๆ ที่เคยไปมา
และไม่ให้มีการให้อาหารปลาอันนี้ขอยกย่องเลยคะ เพราะการทำแบบนั้นมีมันมีผลกระทบระบบนิเวศอย่างมากมายเลย
ยังไงฝากเพื่อนๆที่เที่ยวทะเลนะคะ อย่าใหอาหารเค้าเลย เง้อออ ไปไหนแล้วเนี่ย กลับมาๆๆดูภาพกันต่อค่ะ

มาถึงอาหารมื้อเย็นได้ยินเสียงแว่วมาแล้วว่าขออย่าเป็นมาม่าได้มะพร้อมตาปริบๆ 55
มื้อนี้เราจึงมาทานกันที่โรงอาหาร แล้วก็เป็นเวลาที่ครัวใกล้ปิดรวมถึงตาที่ใกล้ปิดด้วย อาหารจึงได้รวดเร็วพอสมควร

จัดการอาหารเรียบร้อยก็มารอชาร์ตแบทกล้อง ชาร์ตแบทโทรศัพท์ ที่ทางอุทยานจัดไว้ให้ ซึ่งมีอยู่ 3 จุดเท่านั้น
อยากจะบอกว่าเหมือนสงครามการแย่งปลั๊กไฟกันเลยทีเดียว 55
...
เช้านี้แวะมาดูน้อง Baby Shark ตรงโกงกางที่หน้าหาดไม้งาม น่ารักไม๊
เมื่อวานน้องบอกว่าตอนดำน้ำยังเจอแม่มันด้วย โอ้วววววโชคดีจัง งั้นมาดูแค่ลูกๆกันไปก่อนนะ หุหุ

ชัดๆกันอีกรูป กับนายแบบของเรา

...
แป๊บเดียวเองนี่วันสุดท้ายแล้วเหรอนี่ วันนี้เรามีโปรแกรมไปหมูบ้านมอแกน ที่นามสกุล กล้าทะเล
กันทั้งหมู่บ้านมาคะเดินเยี่ยมชมกัน

ช่วงเวลานั่งคุยกันชิว ชิวของมอแกน ...น่ารัก อบอุ่นดีคะ

ถึงเวลาที่ต้องกลับไปสู่เมืองกรุงกันแล้วคะ...
ก่อนกลับอย่าลืมจ่ายค่าธรรมเนียมเหยียบเกาะกันด้วยนะคะ คนละ 80 บ.เท่านั้นเองคุ้มค่าที่เราได้สัมผัสความสวยงามใต้ทะเล
แล้วเจอกันอีกแน่นอนหมู่เกาะสุรินทร์

ก่อนจบ Review เรามีรูปบรรยากาศทะเลสวยๆ กับการควงกระบอกไฟฉายยามค่ำคืนของเรามาฝากด้วยคะ..

ขอบคุณที่ชม Review กันมาจนจบนะค่ะไว้คราวหน้าไปเที่ยวที่ไหนอีกจะเอามาฝากคะ

Bye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2010, 12:12:20 PM โดย ไดไดแป้น » บันทึกการเข้า
zen
นักเดินทางระดับ Silver
**

work for money..travel for live

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 04:39:40 PM »

เป็นรีวิวเเรกของเจ้าของกระทู้  ขอชมว่ารีวิวได้ดีมากค่ะ  ภาพสวย เเละ เป็นรีวิวที่อ่านเเล้วอยากไปทันทีเลย  ขอบคุณน่ะค่ะ Thks Thks Thks

uncledeng
ผู้ดูแลเว็บไซต์

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 06:07:06 PM »

ภาพสวยงามมากๆ บรรยากาศ น่าสนุกจังเลย

ใช้กล้องอะไรถ่ายใต้น้ำอ่ะครับ
ไดไดแป้น

ไดไดแป้น

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:12:20 PM »

เป็นรีวิวเเรกของเจ้าของกระทู้  ขอชมว่ารีวิวได้ดีมากค่ะ  ภาพสวย เเละ เป็นรีวิวที่อ่านเเล้วอยากไปทันทีเลย  ขอบคุณน่ะค่ะ Thks Thks Thks

ขอบคุณคะคุณ ZEN ที่เข้ามาให้กำลังใจ ถ้ามีโอกาสรีบไปเที่ยวเลยนะคะ  Eyelashes
ไดไดแป้น

ไดไดแป้น

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:26:52 PM »

ภาพสวยงามมากๆ บรรยากาศ น่าสนุกจังเลย

เป็นกล้อง Fujifilm Z33 WP คะลุงเด้ง  smiley 

เพิ่งซื้อเพื่อไปลงน้ำครั้งแรกเลยคะ คุณภาพก็ใช้ได้ที่เดียว..
uncledeng
ผู้ดูแลเว็บไซต์

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:24:59 AM »

เป็นกล้อง Fujifilm Z33 WP คะลุงเด้ง  smiley 

เพิ่งซื้อเพื่อไปลงน้ำครั้งแรกเลยคะ คุณภาพก็ใช้ได้ที่เดียว..

คนหลังกล้องก็ต้องเก่งด้วยครับ
Boonnada
Global Moderator
นักเดินทางระดับ Platinum

Aye @ THC

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:44:32 PM »

ได้อ่านและเหมือนได้ลุยไปด้วย สนุกจังเลยค่ะ
ภาพสวยมากๆๆๆๆๆ ได้บรรยากาศสนุกและสดชื่นค่ะ ^^

ปล...ยังไม่เคยไปหมู่เกาะสุรินทร์เลยหละค่ะ -*-

MangMoA
นักเดินทางระดับ Gold

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 03:52:58 PM »

รีวิวชิลได้ใจ โดยเฉพาะภาพใต้น้ำถ่ายสวยมากค่ะ ถ้าบอกว่าเป็นช่างภาพมืออาชีพก็เชื่อนะเนี่ย  Very Good

ไดไดแป้น

ไดไดแป้น

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 05:19:32 PM »

รีวิวชิลได้ใจ โดยเฉพาะภาพใต้น้ำถ่ายสวยมากค่ะ ถ้าบอกว่าเป็นช่างภาพมืออาชีพก็เชื่อนะเนี่ย  Very Good

ขอบคุณมากค่าาาาาาาา   Thks Thks Thks 
ไดไดแป้น

ไดไดแป้น

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 05:24:44 PM »

ได้อ่านและเหมือนได้ลุยไปด้วย สนุกจังเลยค่ะ
ภาพสวยมากๆๆๆๆๆ ได้บรรยากาศสนุกและสดชื่นค่ะ ^^

ปล...ยังไม่เคยไปหมู่เกาะสุรินทร์เลยหละค่ะ -*-

ปีหน้าเปิดเกาะรีบไปเลยนะคะ เพราะปีนี้จะปิดเกาะเพื่อปรับปรุง วันที่ 1 พฤษภา แล้วคะ
Gingz

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 11:41:03 PM »

อ่านสนุก มุขแยะจริงๆ เชียว
ภาพถ่ายสวย สีทะเลแจ่มเห็นแล้วอยากไปดำน้ำกับ ไดไดแป้น ขึ้นมาเลยง่ะ
 Very Good
Ronacha555

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 09:04:17 PM »

รูปสวยมากๆเลยครับ ดูแล้วอยากไปมั่งซักครั้ง
rainny

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:38:36 AM »

เห็นหนองโพมอแกนน่ะตัวเอง Eyelashes   ตากล้องมีอวางอันดับ1   จัดไป 5 ดาว Very Good
ไดไดแป้น

ไดไดแป้น

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 03:47:25 PM »

เห็นหนองโพมอแกนน่ะตัวเอง Eyelashes   ตากล้องมีอวางอันดับ1   จัดไป 5 ดาว Very Good

อะจึ๊ยยยย หนองโพมอแกน Confused   
ตอนแรกหาใหญ่เลยรูปหนายเนี่ย แง๊ววว เจอแล้วตาดีจังคุณ rainny  Cheesy   
ลืมเซนเซอร์ง๊าบบบบ
aey&ber (◕‿◕)✿
**

LoVe Is All ArounD (^_-)db(-_^)

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:37:11 PM »

ว๊าวววววววววววว ..... รูปสวยจัง รีวิวสนุกมากค่ะ  Kiss

。◕‿◕。 ✿*゚’゚・...。 In My Heart I Have LOVE

In My LOVE I Always Have YOU ...。o○☆  ◕‿-。
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์