หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวเกาะลันตา จ.กระบี่ ธรรมชาติที่โอบล้อมท้องทะเล  (อ่าน 20149 ครั้ง)
Gingz
Global Moderator
นักเดินทางระดับ Silver

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 06:10:02 PM »

ไปทำภาพก่อนค่ะ เดี๋ยวคืนนี้จะมาต่อ  8)
uncledeng
ผู้ดูแลเว็บไซต์

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 08:47:46 AM »

ไปทำภาพก่อนค่ะ เดี๋ยวคืนนี้จะมาต่อ  8)

อยากไปติดเกาะบ้างจัง
zen
**

work for money..travel for live

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 07:05:40 PM »

หนีมารีวิวที่นี่ก็ไม่บอก Sad

Gingz

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:04:41 PM »

อยากไปติดเกาะบ้างจัง

ว่างๆ มาเที่ยวกันที่นี่ซิคะลุงเด้ง น้องๆ เห็นสระว่ายน้ำคงเล่นกันทั้งวันแน่ๆ  Cheesy
Gingz

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:08:37 PM »

หนีมารีวิวที่นี่ก็ไม่บอก Sad
มามะ มาเที่ยวต่อกันดีกว่าจ๊ะ  Nice
Gingz

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:12:42 PM »

มาดูสระว่ายน้ำด้านหน้า “Elegance Deluxe Rooms” ค่ะ เห็นแล้วอยากกระโดดลงน้ำเสียตอนนั้นเลย
เรามาเดินเล่นชมบรรยากาศยามเย็นกันค่ะ

Gingz

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:15:14 PM »

เราทานมื้อค่ำกันที่นี่ค่ะ มื้อนี้ทานกันง่ายๆ 2 จานนี้ค่ะ ผัดไทยกุ้งสด และ อีกหนึ่งจานเป็นข้าวผัดกุ้ง
หลังจากมื้อค่ำนั่งรับลมชมบรรยากาศสักพักเราเลยขอตัวพักผ่อนกันก่อนค่ะ ไว้พรุ่งนี้เราจะมาลุยกันต่อ

Gingz

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:19:28 PM »

วันที่ 2 - เช้านี้อากาศดีจริงๆ ค่ะ วันนี้เรามีโปรแกรมไปเที่ยวรอบเกาะ ไป Old Town และอุทยานแห่งชาติหมู่เกาะลันตา

เรามีนัดกัน 9.00 น. ไปเที่ยวรอบเกาะลันตาใหญ่กันค่ะ พาหนะที่พาเราไปเที่ยววันนี้คือ รถขับเคลื่อน 4 ล้อ สถานที่แรกที่ไปวันนี้เดินทางไปที่  “Old Town” ค่ะ เป็นชุมชนโบราณ ที่ยังคงความเป็นวิถีชีวิตดั้งเดิมตามแบบของชาวเกาะลันตามาหลายชั่วอายุคน ทั้งบ้านเรือนแบบโบราณที่ยังมีให้เห็นอยู่จนถึงปัจจุบันอีกด้วย  ที่นี่มีท่าเรืออยู่ด้านหน้า สมัยก่อนที่นี่เป็นท่าเรือที่ชาวประมงใช้เดินเรือเข้า-ออก และค้าขายกัน คึกคัก มากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2010, 12:56:20 AM โดย thanida » บันทึกการเข้า
Gingz

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:22:51 PM »

เราแวะมานมัสการกรมหลวงชุมพรฯ ซึ่งเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เคารพของชาวบ้านในชุมชนแห่งนี้ค่ะ

Gingz

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:25:39 PM »

เราเดินทางต่อไปยังหมู่บ้านชาวประมง ชื่อ “หมู่บ้านสังกาอู้” เห็นบ้านสร้างใหม่เป็นแบบเดียวกัน สร้างเรียงรายตามทางนี้
พี่เค้าบอกว่า หลังจากโดนสึนามิ มีทางหน่วยงานหนึ่งเข้ามาสร้างใหม่ให้ชาวบ้านค่ะ

Gingz

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:27:28 PM »

เดินทางออกจากที่นี่มา เรามาแวะทานข้าวกันที่ “ร้านเขาใหญ่” ค่ะ เป็นจุดชมวิวที่สวยที่สุดอีกแห่งหนึ่งของเกาะลันตาใหญ่

เมนูแนะนำของร้านนี้คือ ก๋วยเตี๋ยวราดหน้า เราเลยไม่คิดอะไรมาก จัดมาลองเลยดีกว่าค่ะ น่าทานไหมคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 01:33:12 PM โดย thanida » บันทึกการเข้า
Gingz

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:35:45 PM »

ช่วงบ่ายเรามีโปรแกรมไปต่อกันที่ “อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะลันตา” ค่ะ เราถามว่าไปอีกไกลไหม พี่เค้าเปรยๆ ไว้ว่า “ไม่ไกลนั่งรถไป อีก 10 กิโล หมดทางปูนต่อไปอีก 10 กิโล (หมายถึงถนนลูกรังค่ะ) ถนนเป็นแบบนี้เป็นช่วงๆ”  อีกเดี๋ยวเราคงได้เจอกัน

ก่อนเข้าอุทยานฯ มาแวะจุดชมวิวอีกแห่งหนึ่งก่อนค่ะ ข้างบนเป็นร้านอาหารอยู่ริมหน้าผา มองเห็นวิวท้องทะเลกว้างๆ  ตอนนี้แดดร้อนแรงจริงๆ ค่ะ

Gingz

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:47:30 PM »

เราเดินทางต่อไปผ่านถนนปูนอย่างที่พี่เค้าบอกเลยค่ะ โอ้โห!! สุดยอด พอมาเจอถนนลูกรัง ลดเลี้ยวตามเขาถึงกับวิงเวียนกันทีเดียว ผ่านมาได้ก็ถึงอุทยานฯ แล้วค่ะ

อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะลันตา อยู่ตอนใต้สุดของเกาะ มีจุดชมวิว แหลมโตนด ซึ่งเป็นที่ตั้งของประภาคาร จากมุมนี้สามารถมองเห็นโค้งอ่าวกรวดและอ่าวหาดทรายขาวสะอาดมาบรรจบกัน ตอนปลายสุดของแหลมเป็นที่ตั้งของเกาะหม้อ เป็นจุดดำดูปะการังน้ำลึกอีกด้วยค่ะ

เราเดินสำรวจริมหาดและเก็บภาพมุมสวยๆ มาฝากกันด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 01:49:55 PM โดย thanida » บันทึกการเข้า
uncledeng
ผู้ดูแลเว็บไซต์

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:17:10 PM »

เดินตามไปเที่ยวด้วยคนน่ะครับ
Gingz

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:18:22 PM »

ที่อุทยานฯ บรรยากาศเงียบสงบนักท่องเที่ยวไม่พลุกพล่านค่ะ อาจเพราะถนนหนทางที่ยังไม่สะดวก ต้องใช้รถขับเคลื่อน 4 ล้อเพื่อเดินทางเข้ามา แต่ขากลับแป๊บเดียวเท่านั้นเองค่ะ สงสัยตอนขามาโขยกเขยกกันอยู่บนถนนกว่าจะผ่านมาได้ลุ้นกันตัวโก่ง สนุกไปอีกแบบค่ะ

ช่วงเย็นเรามี Party BBQ Seafood กันที่โรงแรมค่ะ เสียดายที่ไม่ได้เก็บภาพมาฝาก และค่ำๆ อีกหน่อย จะไปเดินเที่ยวตัวเมืองศาลาด่าน ใกล้ๆ โรงแรมนี่เอง
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์